Email: nguoilamngheGJA@gmail.com - Quảng cáo: Liên Hệ - Hotline: 090 777 5995
  1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp

Cơ cấu tổ chức của công ty TNHH 1 thành viên có vốn đầu tư nước ngoài

16/10/2019 - 2292 Lượt xem

Câu hỏi từ một bạn dấu tên gửi tới Người làm nghề:

Tôi là người Việt Nam đang làm việc cho một công ty của Nhật Bản.

Hiện nay công ty tôi đang triển khai kế thành lập công ty con 100% vốn nước ngoài tại Việt Nam.

Mô hình công ty dự định thành lập là “công ty TNHH 1 thành viên” do tổ chức làm chủ sở hữu.

Cơ cấu tổ chức quản lý dự định thành lập là “chủ tịch công ty, giám đốc và kiểm soát viên”

Theo các quy định hiện hành thì vơi cơ cấu tổ chức quản lý trên thì chức vụ chủ tịch công ty có bắt buộc phải thiết lập không?

Và giám đốc có thể kiêm luôn chức vụ chủ tịch giám đốc được không? Ngoài ra, chủ tịch công ty có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Tôi có tìm hiểu thông tin trên mạng song không nắm bắt được nội dung quy định cụ thể, được biết nguoilamnghe.vn có mối liên hệ với rất nhiều công ty Luật, Tập đoàn lớn trong và ngoài nước nên rất mong được nguoilamnghe.vn cầu nối đưa câu hỏi của tôi đến với họ để được giải đáp cụ thể.

Trả lời: 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến với Người làm nghề. Qua văn phòng Luật Toàn Quốc, chúng tôi  xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

– Căn cứ pháp lý:

+ Luật doanh nghiệp 2014;

+ Luật đầu tư 2014;

+ Luật lao động 2012;

– Nội dung tư vấn:

     Khoản 4 Điều 4 Luật doanh nghiệp 2014 quy định:

Thứ nhất: Chủ tịch công ty có bắt buộc không và giám đốc có thể kiêm chủ tịch không.

Theo quy định tại Điều 78 Luật doanh nghiệp 2014 quy định về cơ cấu tổ chức công ty TNHH một thành viên do tổ chức thành lập như sau:

“Điều 78. Cơ cấu tổ chức quản lý của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do tổ chức làm chủ sở hữu

Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do tổ chức làm chủ sở hữu được tổ chức quản lý và hoạt động theo một trong hai mô hình sau đây:

a) Chủ tịch công ty, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và Kiểm soát viên;

b) Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và Kiểm soát viên.

Trường hợp Điều lệ công ty không quy định thì Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty là người đại diện theo pháp luật của công ty.

Trường hợp Điều lệ công ty không quy định khác, thì chức năng, quyền và nghĩa vụ của Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và Kiểm soát viên thực hiện theo quy định của Luật này”.

Căn cứ vào quy định trên thì mô hình công ty bạn đang áp dụng theo mô hình tại điểm a, khoản 1, điểu 78 Luật Doanh Nghiệp 2014. Đối với mô hình doanh nghiệp như vậy thì người đứng đầu phải là Chủ tịch sau đó là Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và ban kiểm sát. Chức danh Chủ tịch là bắt buộc phải có còn chức danh giám đốc hoặc tổng giám đốc thì bạn có thể lựa chọn một trong hai chức danh trên.

Căn cứ vào khoản 1 điều 81 Luật doanh nghiệp 2014.

“Điều 81. Giám đốc, Tổng giám đốc

Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty bổ nhiệm hoặc thuê Giám đốc hoặc Tổng giám đốc với nhiệm kỳ không quá 05 năm để điều hành hoạt động kinh doanh hằng ngày của công ty. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc chịu trách nhiệm trước pháp luật và Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty về việc thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình. Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên khác của Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc trừ trường hợp pháp luật, Điều lệ công ty có quy định khác”

Căn cứ vào khoản 1 điểu 81 Luật doanh nghiệp nêu trên thì Chủ tịch có thể kiêm giám đốc hoặc tổng giám đốc còn giám đốc hoặc tổng giám đốc không được kiêm chủ tịch vì mô hình công ty theo lựa chọn của bạn bắt buộc phải có chủ tịch.

Thứ hai: Chủ tịch công ty có phải đóng thuế không.

Bạn có thể tham khảo bài viết theo đường link dưới đây để biết chủ tịch có phải đóng tiền thuế thu nhập cá nhân hay không.

https://luattoanquoc.com/cac-khoan-thu-nhap-chiu-thue-thu-nhap-ca-nhan/

https://luattoanquoc.com/cach-tinh-thue-thu-nhap-ca-nhan-tu-tien-luong-tien-cong/

Hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp bạn lựa chọn được phương án tốt nhất để giải quyết vấn đề của mình, còn bất cứ vướng mắc gì bạn vui lòng liên hệ tới Người làm nghề:

Hotline:  (024) 39 196 196

Email: nguoilamngheGJA@gmail.com

Chúng tôi sẽ là cầu nối giúp bạn giải đáp mọi thắc mắc.

Cảm ơn sự tin tưởng đồng hành của bạn!

 

54v2

Tin cùng chuyên mục


TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ NGƯỜI LÀM NGHỀ - VÌ MỘT QUỐC GIA PHỒN THỊNH

Giấy phép hoạt động thông tin điện tử: Số 231/GP-TTĐT, ngày 03/12/2019 được cấp bởi Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông.

Người chịu trách nhiệm chính: Ông Nguyễn Việt Thắng - Giám đốc Trung tâm GJA.

Trụ sở cơ quan: Số 07 Tôn Thất Thuyết, Phường Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội.

Tel: (024) 39 195 195 - Fax: (024) 39 196 196

Đường dây nóng: 090 777 5995

Email: NguoilamngheGJA@gmail.com

Website: Www.nguoilamnghe.vn

Mọi hành động sử dụng nội dung đăng tải trên Trang Thông tin điện tử Người Làm Nghề tại địa chỉ: Www.nguoilamnghe.vn phải có sự đồng ý bằng văn bản của Trung tâm Hỗ trợ Phát triển Doanh nghiệp Mỹ nghệ Kim hoàn Đá quý (Trung tâm GJA) được thành lập bởi Bộ Nội vụ và là cơ quan trực thuộc Trung ương Hội Mỹ nghệ Kim hoàn Đá quý Việt Nam.