Email: nguoilamngheGJA@gmail.com - Quảng cáo: Liên Hệ - Hotline: 090 777 5995
  1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp

Mở cửa hàng kinh doanh vàng, trang sức cần vốn là bao nhiêu?

03/10/2020 - 2624 Lượt xem
Câu hỏi: Chào Người làm nghề! Gia đình tôi dự định mở cửa hàng buôn bán, kinh doanh vàng bạc, trang sức. Nhưng tôi không rõ theo quy định của pháp luật hiện hành thì cửa hàng để được kinh doanh vàng, trang sức thì cần có số vốn là bao nhiêu? Mong nhận được phản hồi. Xin cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi về Phòng tư vấn pháp luật trực tuyến - Trang thông tin điện tử Người làm nghề. Thông qua thukyluat.vn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Tại Điều 8 Nghị định 24/2012/NĐ-CP về quản lý hoạt động kinh doanh vàng quy định:

Doanh nghiệp kinh doanh mua, bán vàng trang sức, mỹ nghệ phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

- Là doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật, có đăng ký kinh doanh mua, bán vàng trang sức, mỹ nghệ trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

- Có địa điểm, cơ sở vật chất và các trang thiết bị cần thiết phục vụ cho hoạt động mua, bán vàng trang sức, mỹ nghệ.

Vậy nên, để được kinh doanh dịch vụ mua bán vàng, trang sức thì bắt buộc phải thành lập doanh nghiệp. Nếu bạn thành lập doanh nghiệp là doanh nghiệp tư nhân.

Như vậy, khi kinh doanh dịch vụ mua bán vàng trang sức bắt buộc bạn phải thành lập doanh nghiệp chứ không được kinh doanh dưới hình thức cửa hàng hay hộ kinh doanh, cá thể. Bạn có thể thành lập doanh nghiệp tư nhân để buôn bán vàng, trang sức.

Theo quy định tại Điều 183 Luật Doanh nghiệp 2014, có nêu:

Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ và tự chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về mọi hoạt động của doanh nghiệp.

Vậy nên, đối với loại hình doanh nghiệp này, chủ sở hữu hoàn toàn phải chịu trách nhiệm vô hạn bằng tài sản của công ty và của cá nhân mặc dù không đóng góp vào công ty. Theo đó, vốn điều lệ hoàn do chủ sở hữu tự lựa chọn miễn sao phù hợp.

Loại hình này không như các loại hình khác, bạn hoàn toàn phải chịu trách nhiệm vô hạn bằng tài sản của công ty và của cá nhân mặc dù không đóng góp vào công ty. Vậy nên bạn cần lựa chọn mức vốn phù hợp với khả năng của bản thân và phù hợp với đối tường khách hàng mà bạn đang giao dịch.

=> Số tiền để được mở doanh nghiệp kinh doanh vàng, trang sức là do bạn tự lựa chọn, pháp luật không có quy định bắt buộc về mức tối thiếu để được kinh doanh lĩnh vực này bạn nhé.

Cảm ơn sự tin tưởng đồng hành của bạn!

Hy vọng những gì chúng tôi tư vấn trên đây sẽ giúp bạn có được giải pháp tốt nhất cho vấn đề của mình. Còn bất cứ thắc mắc gì bạn vui lòng gửi câu hỏi về Phòng tư vấn pháp luật trực tuyến - Trang thông tin điện tử Người làm nghề

Email: nguoilamngheGJA@gmail.com

Người làm nghề chúc bạn và gia đình an khang, thịnh vượng!

TVV Hồng Nhung

 

Tin cùng chuyên mục


TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ NGƯỜI LÀM NGHỀ
Trung Tâm Hỗ trợ Phát triển Doanh nghiệp Mỹ nghệ Kim hoàn Đá quý
Giấy phép Hoạt động Thông tin Điện tử:  Số 231 /GP - TTĐT được cấp bởi
CỤC PTTH, TTĐT BỘ THÔNG TIN VÀ TRUYỀN THÔNG ngày 03/12/2019 
Cơ quan Chủ quản: TW Hội Mỹ nghệ Kim hoàn Đá quý Việt Nam
Chịu trách nhiệm:  TBT. Nguyễn Việt Thắng, UVBTV - Giám đốc GJA
Trụ sở Cơ quan: Số 07 Tôn Thất Thuyết, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội
Điện thoại: (024) 39 195 195 * Email: NguoilamngheGJA@gmail.com
Trung Tâm GJA đã được Bộ Nội vụ chấp thuận và thành lập Theo TB
Số: 2638 BNV - TCPCP, Ngày 18 /10 /2004 của Bộ trưởng Bộ Nội vụ
Mọi Thông tin Xin vui lòng liên hệ Đường dây nóng số: 
090 777 5995