Email: nguoilamngheGJA@gmail.com - Quảng cáo: Liên Hệ - Hotline: 090 777 5995
  1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp

Cá nhân, hộ gia đình có được mua vàng miếng để tích trữ không?

06/06/2021 - 2277 Lượt xem
Câu hỏi: Chào Người làm nghề. Tôi thấy gần đây giá vàng liên tục tăng nhanh. Một số hộ người đã mua vàng miếng trước đó sẽ có lợi nhuận cao. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi, pháp luật có quy định không cho phép cá nhân, hộ gia đình mua vàng miếng để dự trữ không? Mong nhận được câu trả lời. Xin chân thành cảm ơn!(Từ email: nguyenmai****@gmail.com)

Trả lời: Chào bạn! cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi về phòng tư vấn pháp luật trực tuyến - trang thông tin điện tử người làm nghề, căn cứ theo Điều 10 Nghị định 24/2012/NĐ-CP về có quy định về quản lý hoạt động kinh doanh vàng do Thủ tướng Chính phủ ban hành, cụ thể như sau:

“Hoạt động mua, bán vàng miếng của các tổ chức, cá nhân chỉ được thực hiện tại các tổ chức tín dụng và doanh nghiệp được Ngân hàng Nhà nước cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng.”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì pháp luật không ngăn cấm việc cá nhân, tổ chức mua vàng để dự trữ, vậy nên cá nhân, tổ chức, hộ gia đình có thể mua bán và cấp trữ vàng miếng, lưu ý việc mua vàng miếng chỉ được thực hiện tại các tổ chức tín dụng hoặc doanh nghiệp được nhà nước cấp phép.

-----------------------------------------------------

Cảm ơn sự tin tưởng đồng hành của bạn!

Hy vọng những gì chúng tôi tư vấn trên đây sẽ giúp bạn có được giải pháp tốt nhất cho vấn đề của mình. Còn bất cứ thắc mắc gì bạn vui lòng gửi câu hỏi về Phòng tư vấn pháp luật trực tuyến - Trang thông tin điện tử Người làm nghề

Email: nguoilamngheGJA@gmail.com

Người làm nghề chúc bạn và gia đình an khang, thịnh vượng!

TVV Hiền Lê

 

 

 

Tin cùng chuyên mục


NGƯỜI LÀM NGHỀ  -  VÌ MỘT QUỐC GIA PHỒN THỊNH
Trung tâm Hỗ trợ Phát triển Doanh nghiệp Mỹ nghệ Kim hoàn Đá quý
Giấy phép Hoạt động Thông tin Điện tử: Số 231 /GP - TTĐT được cấp bởi
CỤC PTTH,TTĐT BỘ THÔNG TIN VÀ TRUYỀN THÔNG ngày 03/12/2019 
Cơ quan chủ quản: TW Hội Mỹ nghệ Kim hoàn Đá quý Việt Nam
Chịu trách nhiệm nội dung: TBT. Nguyễn Việt Thắng, Giám đốc GJA
Trụ sở cơ quan: Số 07 Tôn Thất Thuyết, Quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội
Điện thoại: (024)39 195 195 * Email: NguoilamngheGJA@gmail.com
Trung tâm GJA đã được Bộ Nội vụ chấp thuận và thành lập Theo TB
Số: 2638 BNV - TCPCP, ngày 18 /10 /2004 của Bộ trưởng Bộ Nội vụ
Mọi Thông tin xin vui lòng liên hệ Đường dây nóng số: 
090 777 5995